Đăng vào: 2026-05-11
Giá cổ phiếu Rain Industries đã tăng hơn 10% trong phiên giao dịch nội ngày vào ngày 11 tháng 5 sau khi kết quả Quý 1 CY26 của công ty cho thấy sự trở lại lợi nhuận, EBITDA điều chỉnh mạnh hơn, hiệu quả hoạt động cải thiện và phục hồi biên lợi nhuận chủ yếu do mảng Carbon.

Vào lúc 9:25:59 sáng IST ngày 11 tháng 5, Rain Industries giao dịch ở mức ₹162.94, tăng ₹19.12 tương đương 13.29% trong phiên, theo ảnh chụp nhanh thị trường. Cổ phiếu đã mở cửa tại ₹154.80, đạt đỉnh trong ngày ₹163.78 và thấp nhất ₹153.20, với khối lượng 7.67 triệu cổ phiếu so với khối lượng trung bình 2.98 triệu. Dữ liệu thị trường là dữ liệu trong ngày và có thể thay đổi sau khi công bố.
Yếu tố kích hoạt lợi nhuận là rõ ràng. Rain báo cáo doanh thu từ hoạt động đạt ₹45.21 tỷ, tăng 20% so với cùng kỳ năm trước, trong khi EBITDA điều chỉnh tăng 65% lên ₹7.15 tỷ. Lợi nhuận sau thuế điều chỉnh đạt ₹1.25 tỷ, với lợi nhuận ròng trên mỗi cổ phần điều chỉnh ở mức ₹3.70. (1)

Rain Industries tăng do Quý 1 CY26 cho thấy sự phục hồi về hoạt động, không chỉ là chuyển từ lỗ sang lãi.
Công ty báo lợi nhuận ròng trong kỳ là ₹1.58 tỷ cho quý kết thúc ngày 31 tháng 3 năm 2026, so với khoản lỗ ₹1.15 tỷ trong quý cùng kỳ năm trước. Lợi nhuận trước thuế cải thiện lên ₹2.56 tỷ, so với khoản lỗ trước thuế ₹259.5 triệu một năm trước. (2)
Phản ứng mạnh hơn chủ yếu liên quan đến tăng trưởng EBITDA điều chỉnh và mảng Carbon. EBITDA điều chỉnh tăng nhanh hơn doanh thu, với biên lợi nhuận cải thiện lên 15.8% từ 11.5% trong Q1 CY25. Điều đó cho thấy chuyển đổi hoạt động tốt hơn trong quý.
| Chỉ tiêu | Q1 CY26 | Q1 CY25 | Thay đổi |
|---|---|---|---|
| Doanh thu từ hoạt động | ₹45.21 tỷ | ₹37.68 tỷ | Tăng 20% |
| EBITDA điều chỉnh | ₹7.15 tỷ | ₹4.34 tỷ | Tăng 65% |
| Biên EBITDA điều chỉnh | 15.8% | 11.5% | Cải thiện |
| Lợi nhuận ròng / lỗ trong kỳ | ₹1.58 tỷ | Lỗ ₹1.15 tỷ | Chuyển lỗ thành lãi |
| Lợi nhuận / lỗ thuộc về chủ sở hữu | ₹1.21 tỷ | Lỗ ₹1.38 tỷ | Chuyển lỗ thành lãi |
| PAT điều chỉnh | ₹1.25 tỷ | Lỗ ₹0.98 tỷ | Chuyển lỗ thành lãi |
| EPS điều chỉnh | ₹3.70 | Lỗ ₹2.91 | Chuyển lỗ thành lãi |
Số liệu Quý 1 của Rain cho thấy ba cải thiện riêng biệt: tăng trưởng doanh thu, mở rộng biên lợi nhuận và trở lại khả năng sinh lời. Độ bền của đợt tăng giá phụ thuộc vào việc những cải thiện đó có thể lặp lại hay không, đặc biệt ở mảng Carbon.
Carbon là bộ phận mạnh nhất của quý.
Bảng phân khúc theo báo cáo hợp pháp của Rain cho thấy doanh thu mảng Carbon tăng lên ₹35.28 tỷ trong Q1 CY26 từ ₹28.82 tỷ trong Q1 CY25. Kết quả mảng Carbon tăng lên ₹6.20 tỷ từ ₹4.13 tỷ một năm trước.
Bản trình bày kết quả của công ty cũng cho thấy cải thiện ở mảng Carbon đã được điều chỉnh, được hỗ trợ bởi khối lượng Calcination mạnh hơn, giá bán cao hơn trên các sản phẩm chính, biến động tỷ giá có lợi, khả năng chuyển chi phí được cải thiện và các sáng kiến tiết kiệm chi phí được triển khai trong năm 2025.
Thử thách chính là liệu việc phục hồi hiệu quả biên lợi nhuận gộp của Carbon có thể duy trì hơn một quý hay phần cải thiện đó đến từ các yếu tố tạm thời về giá, tỷ giá và chi phí.
Mảng Advanced Materials cũng góp phần hỗ trợ sự phục hồi. Doanh thu phân khúc tăng lên ₹9.75 tỷ từ ₹8.07 tỷ, trong khi kết quả phân khúc cải thiện lên ₹639.22 triệu từ mức lỗ ₹82.90 triệu một năm trước.
Mảng xi măng vẫn là điểm yếu. Doanh thu phân khúc giảm xuống ₹2.74 tỷ từ ₹2.88 tỷ, trong khi kết quả phân khúc trượt xuống lỗ ₹11.33 triệu từ lợi nhuận ₹47.35 triệu trong Q1 CY25.
Sự phân hóa theo phân khúc đó định hình quý: sự phục hồi của Rain chủ yếu do Carbon dẫn dắt, được hỗ trợ bởi Advanced Materials và bị kìm hãm bởi Xi măng.
Vị thế thanh khoản của Rain cho công ty thêm không gian hô hấp nhờ khả năng quản trị dòng tiền ổn định. Công ty báo cáo thanh khoản US$362 million, bao gồm US$163 million tiền mặt và US$199 million hạn mức vay chưa giải ngân. Công ty cũng cho biết không có khoản nợ đáo hạn lớn cho đến tháng 10 năm 2028.
Rủi ro nợ chưa biến mất, nhất là trong môi trường vĩ mô nhạy cảm với các yếu tố chi phí vốn sau những cảnh báo của Jerome Powell về rủi ro biến động chứng khoán. Một hoạt động kinh doanh liên quan đến hàng hóa với đòn bẩy đáng kể có thể thấy lợi nhuận và các chỉ tiêu nợ thay đổi nhanh khi giá, cầu, chi phí nguyên liệu thô hoặc tỷ giá dịch chuyển theo hướng bất lợi.
Với độc giả đánh giá đợt tăng, câu hỏi về bảng cân đối không phải là thanh khoản có cải thiện hay không. Mà là liệu lợi nhuận từ mảng Carbon có đủ mạnh để giữ đòn bẩy trong tầm kiểm soát hay không.
Mức gần hạn đầu tiên là đỉnh trong phiên ở ₹163.78. Một bước vượt lên trên mức đó với khối lượng mạnh sẽ cho thấy lực mua tiếp tục sau phản ứng với kết quả lợi nhuận.
Về phía giảm, giá mở cửa ₹154.80 và đáy trong phiên ₹153.20 là các mốc tham chiếu đầu tiên. Việc rơi trở lại về vùng đó sẽ làm suy yếu cú phá vỡ ban đầu.
Mức cao 52 tuần ở ₹176.00 là mốc tăng tiếp theo có thể nhìn thấy. Một nhịp tiến về mức đó sẽ cần phải có niềm tin liên tục vào biên lợi nhuận của Carbon và không có áp lực mới từ chi phí nguyên liệu thô, sự suy yếu của mảng Cement hay nhạy cảm nợ.
Kịch bản tích cực phụ thuộc vào việc biên lợi nhuận của Carbon giữ vững hơn một quý. Sản lượng bền vững, định giá có kỷ luật, khả năng chuyển chi phí và sự cải thiện tiếp tục của mảng Advanced Materials sẽ hỗ trợ quan điểm đó.
Đợt tăng có thể phai nhạt nếu giá bán của Carbon yếu đi, chi phí nguyên liệu thô tăng nhanh hơn giá bán, cạnh tranh trong mảng Cement xấu đi, hỗ trợ tỷ giá đảo chiều hoặc các mối lo về nợ quay trở lại.
Kết quả hợp nhất chính thức của Rain cũng bao gồm một công bố về những bất định liên quan tới quy định và lệnh trừng phạt liên quan đến các vấn đề địa chính trị. Kết luận của kiểm toán viên không bị sửa đổi, nhưng công bố này cần được đặt trong bối cảnh rủi ro dành cho độc giả tài chính.
Đợt tăng 13% đầu phiên của Rain Industries được hậu thuẫn bởi một chất xúc tác lợi nhuận thực sự: quay trở lại lợi nhuận, tăng 65% adjusted EBITDA và sự phục hồi mạnh mẽ ở mảng Carbon.
Kết quả chưa chứng minh một sự xoay chuyển toàn công ty. Mảng Cement vẫn yếu, đòn bẩy vẫn còn là vấn đề, và thử thách tiếp theo là liệu sự phục hồi biên lợi nhuận của Carbon có thể tồn tại trước giá bán yếu hơn, áp lực chi phí nguyên liệu thô và biến động tỷ giá hay không.
Đợt tăng có vẻ được lý giải bởi số liệu quý 1 CY26, nhưng đà tăng tiếp theo cần có bằng chứng rằng sự hồi phục do Carbon dẫn dắt có thể lặp lại.
(2) https://www.rain-industries.com/assets/pdf/ril---consolidated--financial-results_20260508151834.pdf